Học nhóm online

Chào mừng bạn đến với diễn đàn học nhóm online, hãy đăng nhập hoặc đăng ký để bắt đầu tham gia xây dựng diễn dàn. thanks

Join the forum, it's quick and easy

Học nhóm online

Chào mừng bạn đến với diễn đàn học nhóm online, hãy đăng nhập hoặc đăng ký để bắt đầu tham gia xây dựng diễn dàn. thanks
Học nhóm online
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Kinh Nghiệm Thi Đại Học >>>>>>>>>>

3 posters

Go down

Kinh Nghiệm Thi Đại Học >>>>>>>>>> Empty Kinh Nghiệm Thi Đại Học >>>>>>>>>>

Bài gửi by Mega_Darkness.Dragon Thu Feb 23, 2012 11:16 pm

Lưu ý: đây là kinh nghiệm xương máu của mình trong lúc học và ôn thi Đại học chứ không phải là những bài viết sưu tầm chung chung trên mạng. Mình đã từng trải qua thời kỳ này nên mình rất hiểu rõ các bạn cần gì, thiếu gì. Mình là một học sinh của một trường cực kỳ bình thường ở một thị trấn nhỏ. Giáo viên ở đây thì làm sao có loại tốt được, có những thầy giảng bài còn khó hiểu hơn đọc sách, có những thầy suốt ngày không lo đầu tư giảng dạy mà chỉ lo đâm thọc, nói xấu nhau. Các thầy cô ở đây quan niệm rằng học sinh trường này thì làm sao đậu trường ngon được và thậm chí có thầy còn nói mình là không thể đậu Bách Khoa nổi. Vậy mình đã làm điều đó như thế nào, các bạn hãy xem một vài kinh nghiệm và lời khuyên của mình phía dưới nhé: (dĩ nhiên làm sao mà đầy đủ được T_T)

Kinh ngiệm + Lời khuyên chung:

-Trong khi thi trắc nghiệm, kết quả mới là quan trọng. Không quan tâm bạn có biết làm hay không, mà tôi chỉ quan tâm kết quả cuối cùng mà bạn đưa ra. Có thể bạn đi hướng nào cũng được, miễn là cho kết quả đúng trong khoảng thời gian ngắn nhất. Để làm được điều này, chỉ có một cách là phải thực hành nhiều, thông qua các bài tập ở lớp và ở nhà, càng làm nhiều mình càng có nhiều kinh nghiệm và thuần thục hơn.

----------------------------------------

-Trước khi bắt đầu học, chúng ta nên xem xét tổng quan về môn học để định huớng cách học cho tốt. Xem xét phần nào quan trọng để mình đầu tư thời gian cho hợp lý. Ví dụ trong môn Lý, phần điện tới 8 câu, phần vật rắn chỉ có 2, 3 câu và ở trong phần riêng nâng cao, vì thế không nên tập trung quá vào VR mà tập trung điện nhiều hơn. Và chúng ta cần phải nhận xét môn nào quan trọng, lợi cho mình trong tương lai thì nên đầu tư thật mạnh vào. Ví dụ như bạn thích sau này sẽ làm trong Ngân hàng, vậy trong lúc phổ thông, bạn chăm học môn Sử và Địa thì có giúp gì cho bạn trong lúc làm Ngân hàng không? Trong khi đó, bạn nên dành những thời gian học môn Sử, Địa đó để học môn Toán, Lý, Hóa thì sẽ có lợi hơn. Và các bạn nên lưu ý một điều là thời gian dành cho môn học không quan trọng bằng hiệu suất khi học môn học đó.

-----------------------------------------------

-Khi làm bài tập, các bạn không nên sợ sai mà không dám làm hoặc làm biếng làm. Các bạn nên nhớ rằng chính những sai lầm trong lúc làm bài, sẽ rút ra cho ta những kinh nghiệm xương máu để lần sau không phạm phải nữa. Khi phạm sai lầm, chúng ta không dược bỏ qua, mà phải xem xét mình sai chỗ nào, tại sao sai rồi sau đó chúng ta bít những lỗ hổng kiến thức này bằng cách hỏi thầy cô, bạn bè. Như vậy thì lần sau khó mà vấp ngã ở chỗ đó một lần nữa.

--------------------------------------------------

- Khi học Phổ thông và ôn thi Đại học, lượng kiến thức tập trung rất nhiều và khiến não hoạt động vất vả và không hiệu quả. Các bạn nên tìm cho mình một môn thể thao nào đó làm thú vui sau những giờ học căng thẳng. Nó không chỉ giúp chúng ta xả stress, vui vẻ, khỏe mạnh mà còn giúp đầu óc minh mẫn hơn, nhanh nhạy và tiếp thu tốt hơn. Mặt khác nó còn giúp bạn kết bạn và hòa đòng với mọi người hơn. Bạn nên nhớ rằng trong khi chơi thể thao, không ai chê bạn dở cả, họ chỉ cần sự năng nổ, vui vẻ, nhiệt tình thôi. Và lưu ý là bạn nên lập kế hoạch cụ thể nhé, khoảng mấy giờ thì chơi, chơi đến mấy giờ là ngừng để tạo một thói quen và giúp chúng ta không sa đà vào, vì thể thao nó chỉ là thứ giải trí thôi mà đúng không? ^_^

Lời khuyên riêng nè:

-Đối với các bạn ở miền quê, không có điều kiện:

Các bạn không được học ở trường tốt, không có nhiều giáo viên hay, không có nhiều tài liệu để tham khảo. Đó là một bất lợi lớn. Tuy nhiên các bạn có quyền ước mơ vào một trường ĐH danh tiếng và các bạn có quyền biến ước mơ này thành sự thật bằng niềm tin và sự cố gắng. Các bạn nhớ rằng học trường giỏi chưa chắc đã giỏi. Các bạn nên nhìn những bạn học tốt và nói rằng: nó làm được, tại sao mình lại không? Đều là con người cả mà ^_^. Chứ không phải là nhìn vào để rồi nhụt chí.

Các bạn muốn học nhưng không có tài liệu hay để học: dĩ nhiên rồi, các bạn ngồi một chỗ thì làm sao có ai đem quà tới cho được. Các bạn phải tự tìm kiếm, lục lọi nhà sách, mượn bạn bè, hoặc nhờ người quen mua giùm. Như thế mới có tài liệu để mà học được.

-Đối với các bạn học tốt:

Bạn không nên quá tự tin vào khả năng của mình, kẻo dẫn đến chủ quan. Bên Trung quốc, khi luyện tập điền kinh, họ thường buộc chì vào chân để làm nặng hơn. Họ làm như vậy để làm gì khi mà buộc như thế thì vận động viên chạy cực khổ hơn? Cái gì cũng có nguyên nhân của nó, đến khi vào cuộc thi, chân họ không còn chì nữa, họ cảm thấy như được bay bổng, chạy nhanh hơn và giành chiến thắng. Vì một điều đơn giản là có chì họ còn chạy được, nói gì khi không có.

Các bạn cũng vậy, khi các bạn giải bài tập, các bạn giải 1 câu chỉ trong 1 phút, hoàn thành chỉ tiêu và các bạn tự tin về điều đó. Chưa chắc đâu, khi vào thi, tâm lý nó khác khi ở ngoài. Trừ các bạn thi lại thì chúng ta làm sao biết được cảm giác khi thi nó sẽ như thế nào. Huống hồ lỡ may có chuyện gì xảy ra như gãy viết chì, bút hết mực chẳng hạn, có lẽ đó sẽ là những giây phút rất phê ^_^.

Thế nên khi vẫn còn thời gian, các bạn nên cố gắng rèn luyện cho trình độ lên càng cao càng tốt.

Khi mình ôn thi, bấm máy rất nhanh, khi giải toàn dùng chiêu giải nhanh, như thế vẫn chưa đủ, mình vẫn phải tập luyện nhiều, nhiều đến nỗi mà khi hết bài tập, mình chạy đi mua 1 quyển sách luyện thi chỉ để lấy bài tập và giải hơn 100 câu bài tập đó chỉ trong vòng 1 tiếng. Còn phần lý thuyết và cách giải trong những quyển sách đó thì khi đó đối với mình, chỉ là đồ bỏ.

Và kết quả là mình đã đậu ĐH Bách Khoa với số điểm cách xa điểm chuẩn của trường với môn Lý được 8.5đ (đúng ra là 8.6đ hic hic), trong khi đó môn Lý năm đó xem như là một đề sét đánh, với nhiều dạng khó và lạ.

Trích dẫn một câu trong bài phỏng vấn của thầy Ngô Văn Thành (Tổ trưởng tổ Lý Trường THPT chuyên Lê Hồng Phong TP.HCM):

“Với đề thi năm nay, thí sinh phải vững vàng về lý thuyết và kỹ năng tính toán tốt thì mới đạt trên 8 điểm và đây là những thí sinh phải giỏi thật sự. Còn những thí sinh trung bình có thể đạt 4-5 điểm, khá cũng chỉ đạt 6-7. Không nhiều khả năng năm nay có điểm 10.”

Bài báo này mình đọc được trên Thanh niên sau ngày thi môn Lý. Nhưng do không giữ tờ báo nên đã mất rồi và may sao trang phapluat cũng có đăng bài viết đó, các bạn có thể tham khảo thêm:

http://phapluattp.vn/20100705120623131p0c1019/mon-ly-se-hiem-diem-10.htm

Mình đã làm được điều đó nhờ vào chính sự nỗ lực của bản thân, xác định mục tiêu và định hướng tốt. Có cách học thông minh và hiệu quả. Dành ít thời gian nhưng đạt hiệu suất cao. Hy vọng là các bạn cũng sẽ đạt kết quả thật tốt trong kỳ thi ĐH sắp tới ^_^.
Dragon.Pink
Sưu tầm.
Mega_Darkness.Dragon
Mega_Darkness.Dragon
Smod
Smod

Cấp bậc Cấp bậc : Smod
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 109
Được cám ơn Được cám ơn : 3
Birthday Birthday : 02/11/1994
Join date Join date : 06/02/2012
Age Age : 29
Đến từ Đến từ : Tam Kỳ - Quảng Nam

Kinh Nghiệm Thi Đại Học >>>>>>>>>> Empty Re: Kinh Nghiệm Thi Đại Học >>>>>>>>>>

Bài gửi by Omachi_nguyen Thu Feb 23, 2012 11:30 pm

thank cho nhà ngươi 1 cái Embarassed
Omachi_nguyen
Omachi_nguyen
Thành viên vàng
Thành viên vàng

Cấp bậc Cấp bậc : Thành viên kim cương
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 72
Được cám ơn Được cám ơn : 1
Join date Join date : 07/02/2012
Đến từ Đến từ : Quảng Nam

Kinh Nghiệm Thi Đại Học >>>>>>>>>> Empty Re: Kinh Nghiệm Thi Đại Học >>>>>>>>>>

Bài gửi by ngoctu Sat Feb 25, 2012 11:22 pm

Dành tặng người sống có ích

Chào em !! Bài viết này là bài anh nói đôi lời với em “Mong rằng nó sẽ giúp ích cho em” – trên con đường tiến về đích “ĐH”

Để có thể tiến bộ đột biến => Em phải chấp nhận một cái giá “Cái giá này cũng khá cao nhưng mà lợi ích thu về cũng khá lớn”

Anh nói đến đột biến nhé “Thay đổi 360 độ” đó em

Về học vấn của em ở mức trung bình khá
 Vậy bây giờ làm sao để em có thể lên mức khá giỏi
Anh chỉ có kinh nghiệm của bản thân và anh đang áp dụng . nó giúp ích cho anh nhiều . Nếu em thấy nó có ích thì nên áp dụng nhé. “Chúc em thành công”
Thay đổi toàn bộ “ toàn bộ nha” những suy nghĩ tiêu cực thành những suy nghĩ tích cực
Suy nghĩ tiêu cực là những suy nghĩ gì => Đó chính là những suy nghĩ giới hạn sự phát triển của bản thân chúng ta. Khi chúng ta suy nghĩ tiêu cực => Điều đó phản ánh ở chúng ta

VD: Tôi rất lười … cứ nghĩ vậy => Thành mình lười “Và thực tế là mình lười”
Vậy có thể chăm chỉ được hok? Chắc chắn là có rùi
Chịu khó học nhiều hơn , cố gắng nhiều hơn , siêng năng hơn …=> lúc đó ta lại suy nghĩ tích cực : tôi là người chăm chỉ => Nó phản ánh , mình chăm chỉ.

Ngoài ra còn rất nhiều suy nghĩ tích cực “Em sẽ tự nhận thấy rất nhiều”
VD: Môn Toán , Lý , Hóa em rất kém , em không thể đạt điểm 10 trong bài thi. Em không thể đỗ trường ĐH > 21 đ
Hay vượt qua ngưỡng em đăng ký
“Vì em sợ sợ sợ …. Sợ”
 Đó chính là cái giá đầu tiên em phải trả được nó
“Thay đổi toàn bộ suy nghĩ => kể cả cách nói chuyện với bạn bè” - “Sẽ không có từ tôi không thể => mà thay vào đó là những từ tôi có thể , tôi sẽ làm ….”
“Có những lúc bạn bè em cười em,”VD em xung phong lên bảng không trả lời đúng, em nói rằng mình có thể kiếm được điểm cao trong thi ĐH, mình sẽ giỏi hơn bạn, 2 tháng tới môn này mình sẽ ở mức giỏi” “Sẽ có một số bạn bè ủng hộ em anh tin vậy”
=> Nhưng đừng để nó làm ảnh hưởng đến em “Em học cho mình chứ không phải ai khác => Không phải cha mẹ hay xã hội => mà chính là ở em “Cuộc sống của mỗi người do chính họ tạo ra chứ không phải ai khác”
“Vậy cái giá đầu tiên em nghĩ mình có thể trả được không” => “Luôn luôn tích cực đó”

Kinh nghiệm này sẽ giúp cho não bộ của em hoạt động với hiệu quả lớn nhất “năng xuất cao nhất” – “Nó sẽ hoạt động để đến những điều tích cực em nghĩ”
Em phải thực hành bài tập này suốt đời “Nếu em nghĩ và tin anh”
ngoctu sưu tầm và tuyển chọn...............đọc xong mà không thank là cho out luôn đấy haha
~````Ngọc Tú....cố lên^_^!!!
ngoctu
ngoctu
Mod
Mod

Cấp bậc Cấp bậc : Kinh Nghiệm Thi Đại Học >>>>>>>>>> Member10
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 72
Được cám ơn Được cám ơn : 3
Birthday Birthday : 25/09/1994
Join date Join date : 12/02/2012
Age Age : 29
Đến từ Đến từ : ha noi